เมื่อวันที่ 22 กรกฎาคม ที่ผ่านมา ที่บริเวณโซนนิทรรศการนวัตกรรมทางการเกษตร ในงานวลัยลักษณ์เกษตรแฟร์ 2556 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สุวิทย์ วุฒิสุทธิเมธาวี คณบดีสำนักวิชาเทคโนโลยีการเกษตร ม.วลัยลักษณ์ มอบเกียรติบัตรพร้อมเงินรางวัล ให้แก่ผู้ชนะการประกวดพืชกินแมลงและเฟิน โดยผลการประกวดในประเภทต่างๆ เป็นดังนี้
พืชกินแมลง ประกอบด้วย 6 รายการ ดังนี้
รางวัลยอดเยี่ยมได้แก่ นายเจตนันต์ จันทร จากจังหวัดปัตตานี สายพันธุ์ N. x reddragon
1. หม้อข้าวหม้อแกงลิงสายพันธุ์แท้ต่างประเทศ
ชนะเลิศ: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 1: นายเจตนันต์ จันทร จากจังหวัดปัตตานี
รองอันดับ 2: ชมรมพฤกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์
2. หม้อข้าวหม้อแกงลิงสายพันธุ์ลูกผสมต่างประเทศ
ชนะเลิศ: นายเจตนันต์ จันทร จากจังหวัดปัตตานี
รองอันดับ 1: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: นายเจตนันต์ จันทร จากจังหวัดปัตตานี
3. หม้อข้าวหม้อแกงลิงสายพันธุ์ไทย
ชนะเลิศ: นายจำนัญ ทองแป้น จากจังหวัดสุราษฎร์ธานี
รองอันดับ 1: นางสาวอุษา เพชรบ้านนา จากจังหวัดสุราษฎร์ธานี
รองอันดับ 2: นายอเนก เครือณรงค์ จากจังหวัดสงขลา
4. หม้อข้าวหม้อแกงลิงสายพันธุ์ลูกผสมในไทยโดยฝีมอคินไทย
ชนะเลิศ: นายจำนัญ ทองแป้น จากจังหวัดสุราษฎร์ธานี
รองอันดับ 1: นายอเนก เครือณรงค์ จากจังหวัดสงขลา
รองอันดับ 2: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
5. หม้อข้าวหม้อแกงลิงสายพันธุ์ แอมพูลเรีย
ชนะเลิศ: นายอเนก เครือณรงค์ จากจังหวัดสงขลา
รองอันดับ 1: นายจำนัญ ทองแป้น จากจังหวัดนครนายก
รองอันดับ 2: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
6. พืชกินแมลงอื่นๆ
ชนะเลิศ: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 1: นายเจตนันต์ จันทร จากจังหวัดปัตตานี
รองอันดับ 2: นายสัญญา นวลละออง จากจังหวัดกระบี่
เฟิน ประกอบด้วย 11 รายการ ดังนี้
รางวัลยอดเยี่ยมได้แก่ นายจรงศักดิ์ กลิ่นเรือง จากจังหวัดชุมพร
1. เฟินสกุล Microsorum
ชนะเลิศ: นายพรสิทธิ์ สุริยพัฒน จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 1: นายพรสิทธิ์ สุริยพัฒน จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
2. เฟินสกุลข้าหลวง
ชนะเลิศ: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
รองอันดับ 1: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
3. เฟินสกุลชายผ้าสีดาต่างประเทศ
ชนะเลิศ: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
รองอันดับ 1: นายประชา ภักดีสว่าง จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
4. เฟินสกุลชายผ้าสีดาไทย
ชนะเลิศ: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
รองอันดับ 1: นายปราโมทย์ ชูแก้ว จากจังหวัดสุราษฏร์ธานี
รองอันดับ 2: นายณัฐพงศ์ แหลมเพชร จากจังหวัดชุมพร
5. สกุลไม้สายช้องนาคลี่ และช้องนาครี่บลู
ชนะเลิศ: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
รองอันดับ 1: นายปราโมทย์ ชูแก้ว จากจังหวัดสุราษฏร์ธานี
รองอันดับ 2: นายธิปัตน์ ปานบุณ จากจังหวัดชุมพร
6. สกุลไม้สายที่พบเจอยาก หรือกลายพันธุ์
ชนะเลิศ: นายณัฐพงศ์ แหลมเพชร จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 1: นางเจียรนัย อุดมศักดิ์ จากจังหวัดสุราษฏร์ธานี
รองอันดับ 2: นางเจียรนัย อุดมศักดิ์ จากจังหวัดสุราษฏร์ธานี
7. สกุลไม้สายระย้าเกร็ดหอย หรือสายพันธุ์ที่ใกล้เคียง
ชนะเลิศ: นายจรงศักดิ์ กลิ่นเรือง จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 1: นายพรสิทธิ์ สุริยพัฒน จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: นายฤทธิ์รงค์ มหากาฬ จากจังหวัดสุราษฏร์ธานี
8. สกุลไม้สายเล็ก แคระ จิ๋ว ความยาวไม่เกิน 60 ซม.
ชนะเลิศ: นายณัฐพงศ์ แหลมเพชร จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 1: นายณัฐพงศ์ แหลมเพชร จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: นายอิศราพงศ์ เพียรจัด จากจังหวัดชุมพร
9. สกุลไม้สายหรือเฟินอื่นๆ
ชนะเลิศ: นายโกศล พิทักษ์วงษ์ จากจังหวัดสุราษฎร์ธานี
รองอันดับ 1: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
รองอันดับ 2: นายโกศล พิทักษ์วงษ์ จากจังหวัดสุราษฎร์ธานี
10. สกุลไม้สายหางสิงค์ สร้อยนางกรอง และสร้อยนางกรองเหลี่ยม
ชนะเลิศ: ด.ช.ศรัญยู มาศบำรุง จากจังหวัดนครศรีธรรมราช
รองอันดับ 1: นายธิปัตน์ ปานบุณ จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: นายปราโมทย์ ชูแก้ว จากจังหวัดสุราษฏร์ธานี
11. สกุลไม้สายนางกลาย
ชนะเลิศ: นายจรงศักดิ์ กลิ่นเรือง จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 1: นายณัฐพงศ์ แหลมเพชร จากจังหวัดชุมพร
รองอันดับ 2: นายจรงศักดิ์ กลิ่นเรือง จากจังหวัดชุมพร